![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2022/09/S__37265455-1024x576.jpg)
เมื่อวันที่ 12 กันยายน 65 ผู้สื่อข่าวรายงานว่าตามที่ มีฝนตกตลอดทั้งคืนในพื้นที่จังหวัดเลย ติดต่อกันประมาณ 2 วัน น้ำในแม่น้ำเลย ที่อำเภอภูหลวงได้ไหลเข้ามาในพื้นที่เขตเทศบาลเมืองเลย โดยเฉพาะชุมชนที่อยู่ติดแม่น้ำเลย ได้รับผลกระทบจากน้ำเลย ได้ล้นตลิ่ง ได้เข้าท่วมชุมชนบ้านติดต่อ บ้านล่างหลังตลาดเช้า และชุมชนหน้าวิทยาลัยเทคนิคเลย ชุมชนหลังไปรษณีย์เลย สวนสาธารณะ สนามกีฬากลาง
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2022/09/Screenshot-259-1024x576.png)
รวมทั้งตำบลเมือง ตำบลชัยพฤกษ์ มีหลายหมู่บ้านถูกน้ำท่วมเป็นบริเวณกว้าง เจ้าหน้าที่ทุกฝ่ายทั้งปกครอง ปภ. อบต. ผู้นำชุมชน และกู้ภัยได้เร่งเข้าไปช่วยเหลือ นำกระสอบทรายไปแจกจ่ายให้ผู้ที่เดือดร้อน พร้อมกับเฝ้าระวังแม่น้ำเลย ที่อาจทะลักล้นตลิ่งเข้าชุมชนในเขตเศรษฐกิจ ในตัวเขตเทศบาลเมืองเลย ซึ่งน้ำเลยขึ้นสูงอยู่ระดับ 10.30 เมตร ในขณะวิกฤต 11.00 เมตร เจ้าหน้าที่เร่งนำกระสอบทรายเพื่อป้องกันน้ำเลยล้นตลิ่ง เข้าในเขตเศรษฐกิจ ตลาด ร้านค้า ในตัวจังหวัดเลย
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2022/09/V0-3-1024x576.jpg)
ด้านนายชัยธวัช เนียมศิริ ผู้ว่าราชการจังหวัดเลย ได้สั่งการไปยังทุกอำเภอที่มีพื้นที่น้ำท่วมให้เข้าไปดูแลประชาชนอย่างทั่วถึง เนื่องจากในพื้นที่จังหวัดเลยนั้นระดับน้ำจะไหลผ่านมาไวไปไว ซึ่งทุกพื้นที่มีโอกาสเกิดน้ำป่าไหลหลากและน้ำเอ่อท่วมได้ พร้อมให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องกำชับเจ้าหน้าที่ ปภ.กำนันผู้ใหญ่บ้าน ตรวจสอบพื้นที่ ที่อาจจะมีน้ำป่าไหลหลากพื้นน้ำเอ่อ และให้เข้าไปดูแลประชาชนอย่างทั่วถึง ซึ่งในระหว่างนี้อาจจะมีฝนตกลงมาอย่างต่อเนื่อง
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2022/09/S__37265456-1024x576.jpg)
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2022/09/Screenshot-268-1024x576.png)
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2022/09/S__37265459-1024x576.jpg)