![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2020/11/C2439T01-1024x576.jpg)
เมื่อวันที่ 26 พฤศจิกายน 2563 นางสาวธนวัน กาสี ผู้อำนวยการการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.) สำนักงานเลย ได้เปิดเผยว่า ททท.สำนักงานเลย ได้ร่วมกับชมรมส่งเสริมการท่องเที่ยวโดยชุมชนกกสะทอน ได้กำหนดพิธีเปิดการท่องเที่ยวชมดอกซากุระบาน หรือดอกนางพญาเสือโคร่ง ตั้งอยู่ที่ ต.กกสะทอน อ.ด่านซ้าย จ.เลย อย่างเป็นทางการในวันที่ 28 พ.ย. นี้ โดยจะมีนายชัยธวัช เนียมศิริ ผู้ว่าราชการจังหวัดเลย จะเป็นประธานในพิธีเปิด
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2020/11/S__9265275-1024x733.jpg)
ภูลมโล เป็นแหล่งท่องเที่ยว หนึ่งในสถานที่ชม ซากุระเมืองไทย หรือ ดอกนางพญาเสือโคร่ง ตั้งอยู่ที่ ต.กกสะทอน อ.ด่านช้าย จ.เลย ซึ่งเป็นพื้นที่รอยต่อระหว่างอุทยานภูหินร่องกล้า จังหวัดพิษณุโลก และภูกับเบิก จังหวัดเพชรบูรณ์ นับเป็นแหล่งท่องเที่ยวยอดนิยม นอกจากความสวยงามของธรรมชาติแล้ว เมื่อดอกพญาเสือโคร่งบานสะพรั่งพร้อมกัน หุบเขาแห่งนี้ก็เหมือนถูกย้อมไปด้วยสีชมพู เป็นทัศนียภาพที่งดงามตรึงใจต้นพญาเสือโครงสลัดใบทิ้งหมดทุกต้น เริ่มผลิดอกให้เห็นบ้างในบางแปลง คาดว่าถ้าอากาศยังหนาวเย็นต่อเนื่อง กลางเดือน ม.ค. 2564 จะบานสะพรั่งเป็นสีชมพูทั่วทั้งหุบเขา บานเต็มที่ช่วงปลายเดือน ม.ค. -ต้นเดือน ก.พ.
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2020/11/2-1-1024x678.jpg)
ทาง ททท. สำนักงานเลย จึงขอเชิญชวนนักท่องเที่ยว ให้รีบเดินทางมาชมดอกนางพญาเสือโคร่งบานที่ภูลมโล ต. กกสะทอน อ. ด่านซ้าย จ. เลย ซึ่งขณะนี้เริ่มบานแล้ว และจะบานมากขึ้นจนเต็มพื้นที่ในระยะเวลาอันใกล้นี้ ด้วยสภาพอากาศที่เปลี่ยนแปลงง่าย จึงแนะนำให้นักท่องเที่ยวรีบมาถ่ายรูปสวยๆกับดอกนางพญาเสือโคร่งก่อนจะร่วงในอีกราว 1-2 เดือน ซึ่งทางชมรมส่งเสริมการท่องเที่ยวโดยชุมชนกกสะทอน มีรถบริการนำนักท่องเที่ยวขึ้นไปเที่ยวด้วยรถกะบะ 4 W คนขับรถมีความเชี่ยวชาญและชำนาญเส้นทางระยะทางประมาณ 20 กิโลเมตร นั่งรถชมวิว สูดอากาศบริสุทธิ์ เย็นสบาย โยกเยกไปตามสภาพเส้นทาง ไม่เกิน 40-45 นาทีก็ถึง
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2020/11/C2444T01-1024x576.jpg)
รถ 1 คันสามารถนั่งได้ 10 คน ในราคาเหมาคันไปกลับ ราคา 1,500 บาท ใช้เวลาเที่ยวบนภูลมโลประมาณ 3-4 ชั่วโมง และมีค่าธรรมเนียมเข้าอุทยานแห่งชาติภูหินร่องเกล้า คนละ 40 บาท สำหรับใครที่นำรถยนต์ส่วนตัวมาก็มาจอดได้ที่ลานจอดรถข้างองค์การบริหารส่วนตำบลกกสะทอน โดยเริ่มเปิดให้ขึ้นตั้งแต่เวลา 05.00 – 16.30 น.และชุมชนกกสะทอนมีบริการที่พักแบบโฮมสเตย์ ราคาท่านละ 500 บาท รวมอาหาร 2 มื้อ และราคาท่านละ 350 บาท รวมอาหารเช้า 1 มื้อ สามารถสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ ททท. สำนักงานเลย โทร 042 812 812
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2020/11/6-1-1024x678.jpg)
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2020/11/10-2-1024x678.jpg)
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2020/11/8-2-1024x678.jpg)