![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2020/12/330596-1024x768.jpg)
เมื่อวันที่ 17 ธันวาคม 63 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นายคมสิทธิ์ สุริยวรรณ พัฒนาการจังหวัดเลย และคณะ บูรณาการเชิงพื้นที่ส่วนราชการ ภาครัฐ ภาคเอกชน สนับสนุนส่งเสริม ผลิตภัณฑ์ OTOP กลุ่มทอผ้าฝ้ายบ้านโนนกกข่า และกลุ่มทอผ้าฝ้ายบ้านสันติภาพ อำเภอผาขาว จ.เลย ได้เข้าส่งเสริมและสนับสนุนการมีส่วนร่วม การจัดแสดง และจำหน่ายผลิตภัณฑ์ผ้าทอมือ ส่งเสริมช่องทางการตลาด การส่งมอบเป็นของขวัญในเทศกาลปีใหม่ ประจำปี 2564 เพื่อสร้างรายได้ให้กับกลุ่มทอผ้า ต่อยอดผ้าไทย ให้ผ้าไทยมีลมหายใจ ตามโครงการสืบสานอนุรักษ์ศิลป์ผ้าถิ่นไทยดำรงไว้ในแผ่นดิน
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2020/12/1111.jpg)
นายคมสิทธิ์ สุริยวรรณ เผยว่า ในช่วงเทศกาลส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ ทางสำนักพัฒนาชุมชนจังหวัดเลย อยากจะเชิญชวนหน่วยงานราชการ องค์การปกครองท้องถิ่น ภาคเอกชน สมาคม มูลนิธิ และประชาชนทั่วไป เลือกซื้อของขวัญปีใหม่สินค้า OTOP ผ้าฝ้ายทอมือ ผ้าที่มาจากเส้นใยธรรมชาติ จากฝีมือรัฐวิสาหกิจชุมชนในจังหวัดเลย เพื่อส่งมอบความสุขในช่วงเทศกาล ปีใหม่ 2564 ที่จะมาถึง ซึ่งจะให้ความสุขใจทั้งผู้ให้ และชื่นใจสำหรับผู้รับ และยังช่วยกระจายรายได้กลับสู่ชุมชน แถมยังกระตุ้นเศรษฐกิจช่วงปลายปี
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2020/12/330604-1024x768.jpg)
ในส่วนจังหวัดเลย ซึ่งเป็นเมืองที่ปลูกฝ้าย ทำผ้าฝ้าย ซึ่งในอดีตชนบททุกหมู่บ้านจะมีการทอผ้าฝ้ายใส่กันเอง และจะมีลายผ้าทอที่แตกต่างกัน ซึ่งส่วนใหญ่พันธุ์ฝ้ายที่ปลูกจะเป็นพันธุ์ฝ้ายตุ่ย หรือ ฝ้ายกระตุ่ย เป็นฝ้ายพันธุ์พื้นบ้านที่ให้สีน้ำตาลอ่อนโดยธรรมชาติ มีความนุ่มกว่า ดอกจะใหญ่ ในสมัยนั้นทุกบ้านจะปลูกต้นฝ้ายไว้ เพื่อเอามาทำผ้าห่ม ผ้านวม และใช้ในชีวิตประจำวัน เนื่องจากจังหวัดเลยจะมีอากาศหนาว ฝ้ายตุ่ยจึงเหมาะกว่าพันธุ์อื่นๆ จะดอกใหญ่ หนานุ่ม สีเข้มกว่า และเป็นพันธุ์ดั้งเดิมที่เก็บเม็ดพันธุ์ปลูกปีต่อปี อย่างน้อยในแต่ละบ้านปลูกไว้ เพื่อให้ผู้เฒ่าผู้แก่ต้องใช้ฝ้ายผูกแขนเป็นวิถีของไทเลย ความผูกพันผ้าฝ้ายคนไทเลยจึงมีตั้งแต่เกิดจนตาย และวิถีฝ้ายผูกพันกันมา
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2020/12/452987-1024x682.jpg)
จังหวัดเลย โดยทางสำนักงานพัฒนาชุมชนจังหวัดเลย ได้เข้าสนับสนุนให้กลุ่มในวิสาหกิจชุมชน และมีหลายกลุ่มที่หันมา ผลิตภัณฑ์จากผ้าฝ้ายจากธรรมชาติ เริ่มต้นปลูกและนำมาทอด้วยมือ การย้อมสีจากวัตถุจากธรรมชาติ เช่นโคลน เปลือกไม้ ขี้ช้าง เป็นต้น ทุกขั้นตอนผลิตด้วยมือ ทั้งนี้เพื่อรักษาภูมิปัญญาท้องถิ่นที่เกือบสูญหายไป กลับมาพลิกฟื้นได้รับความนิยมอีกครั้ง ทั้งผ้าฝ้ายที่ทอเป็นม้วน เพื่อนำไปเย็บเป็นเสื้อ กระโปรง หรือผ้าพันคอที่มีลายสวยงามเป็นเอกลักษณ์ประจำถิ่น ลายผ้าไม่ซ้ำแบบใคร
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2020/12/452988-1024x682.jpg)
ผลิตภัณฑ์ที่ออกจำหน่าย ในรูปแบบของผลิตภัณฑ์ชุมชนหรือโอทอป ทั้งนี้เป็นการสร้างงานสร้างรายได้ให้กับชุมชม แถมยังคงได้สนับสนุนอนุรักษ์ผ้าฝ้ายเมืองเลยให้คงสืบต่อไป และเป็นของขวัญในช่วงเทศกาลยิ่งสร้างความรู้สึกที่ดีทั้งผู้ให้และผู้รับ ทั้งนี้ ผู้สนใจสามารถติดต่อหรือสอบถามได้ที่ สำนักงานพัฒนาชุมชนจังหวัดเลย โทร.042-811773
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2020/12/S__68435992-1024x768.jpg)