![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2023/04/S__113704970-1024x682.jpg)
เมื่อวันที่ 13 เมษายน 66 นายทวี เสริมภักดีกุล ผู้ว่าราชการจังหวัดเลย เป็นประธานเปิดกิจกรรมงานประเพณีสงกรานต์ จังหวัดเลย ประจำปี 2566 พร้อมด้วยส่วนราชการ ภาคเอกชน พี่น้องประชาชนชาวจังหวัดเลย และนักท่องเที่ยว ร่วมเปิดงานกันอย่างคึกคัก จังหวัดเลย
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2023/04/S__113704964-1024x682.jpg)
โดยเทศบาลเมืองเลย ได้จัดงานอนุรักษ์วัฒนธรรมประเพณีอันดีงามของท้องถิ่น ประเพณีสงกรานต์ ขึ้นระหว่างวันที่ 13 – 15 เมษายน 2566 ที่บริเวณหน้าเทศบาลเมืองเลย สวนสาธารณะกุดป่อง วัดศรีภูมิ ในเส้นทางที่กำหนด และถนนเสริฐศรี เพื่อส่งเสริมพี่น้องประชาชนในเขตเทศบาลเมืองเลย มีส่วนร่วมในการอนุรักษ์ประเพณีท้องถิ่น ทั้งยัง ส่งเสริมให้ประชาชนมีความกตัญญูกตเวทีต่อญาติผู้ใหญ่ที่ตนเคารพนับถือ รวมถึง เป็นการเสริมสร้างความรัก ความสามัคคีระหว่างหน่วยงานราชการ สถาบันการศึกษา และชุมชนในเขตเทศบาลเมืองเลย ตลอดจน ส่งเสริมการท่องเที่ยวของจังหวัด
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2023/04/S__113704969-1024x682.jpg)
โดยมีพิธีอัญเชิญพระพุทธมิ่งมงคลเมือง มาประดิษฐ์ ณ บุษบก ให้ประชาชนทั่วไปได้สรงน้ำ เพื่อความเป็นสิริมงคล มีกิจกรรมนันทการผู้สูงอายุ ตรวจสุขภาพผู้สูงอายุ กิจกรรมรดน้ำผู้สูงอายุ การประกวดขบวนแห่สงกรานต์ และการประกวดเทพีสงกรานต์ สาธิตอาหารพื้นถิ่น ในโครงการอาหารสะอาด รสชาติอร่อย ตลอดจน จัดให้ประชาชนมีการเล่นน้ำถนนข้าวหลาม (ถนนเสริฐศรี) และบริเวณรอบลำน้ำกุดป่อง
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2023/04/S__113704962.jpg)
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2023/04/S__113704968-1024x682.jpg)
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2023/04/S__113704972-1024x682.jpg)
ขอบคุณภาพ สวท.เลย