![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2020/11/S__48922640.jpg)
เมื่อวันที่ 21 พฤศจิกายน 2563 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ตามรายงานของอุตุนิยมวิทยา บริเวณจังหวัดเลย จะมีอากาศเย็นกับมีหมอกหนาหลายพื้นที่ ส่วนบริเวณเทือกเขาจะมีอากาศหนาว โดยเฉพาะตามอุทยาน เช่นอุทยานแห่งชาติภูกระดึง 13.0 องศาเซลเเซียส อุทยานแห่งชาติภูเรือ 15.0 เซลเซียส เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าภูหลวง(ภูเรือ) 12.0 เซลเซียส และ อุทยานแห่งชาติภูสวนทราย(อ.นาแห้ว) 16.5 เซลเซียส ทำให้นักท่องเที่ยวมาเที่ยวตามอุทยานและยอดเขา ต่างยังคงสัมผัสกับความหนาวเย็นในตอนเช้า
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2020/11/S__48922628.jpg)
และในตอนเช้าในหลายพื้นที่ได้เกิดทะเลหมอก อย่างภูค้อหรือภูน้อย บ้านบุ้งค้อ อ.นาแห้ว จ.เลย จะเห็นทะเลหมอกเป็นสายยาวลอยอยู่ในร่องหุบเบื้องล่าง เสมือนทะเลหมอกมีชีวิต ท่ามกลางของขุนเขาน้อยใหญ่ พร้อมกับแสงพระอาทิตย์ขึ้นในยามเช้า และชมทะเลหมอกได้เกือบตลอดวัน เนื่องจากมีแม่น้ำเหืองอยู่ไหลผ่านตามขุนเขา และผืนป่ามีความอุดมสมบูรณ์ จึงทำให้เกิดทะเลหมอกได้ง่าย โดยเฉพาะช่วงเช้าก่อนพระอาทิตย์ขึ้นจะเห็นทะเลหมอกขาวโพลนเต็มพื้นที่สลับกับขุนเขา และในช่วงวันหยุดยาวนักท่องเที่ยวต่างไม่ผิดหวัง และประทับใจกับการสัมผัสทะเลหมอก และอากาศหนาวในตอนเช้า
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2020/11/S__48922639-1024x576.jpg)
ภูค้อหรือภูน้อย เป็นการจัดการการท่องเที่ยวแบบวิสาหกิจชุมชุนบ้านบุ้งค้อ เดิมในอดีตเคยมีสภาพเป็นป่าเสื่อมโทรม ชาวบ้านได้ทำไร่เลื่อนลอย อยู่ในพื้นที่เขตป่าสงวนแห่งชาติ ต่อมารัฐได้มาปรับเปลี่ยนให้ผืนป่าภูค้อหรือชาวบ้านเรียกภูน้อยเป็นป่าชุมชน เพื่อให้ชาวบ้านร่วมกับภาครัฐช่วยกันดูแล โดยมีการกำหนดปักหมุดขอบเขตผืนป่าไว้อย่างชัดเจน เพื่อกันไม่ให้มีการบุกรุกป่าเพิ่มขึ้น เมื่อเป็นป่าชุมชนชาวบ้านในชุมชุนก็ช่วยกัน จากสภาพผืนป่าภูค้อที่เคยเสื่อมโทรม ค่อย ๆ พลิกฟื้นขึ้นมาเป็นป่าที่มีความอุดมสมบูรณ์ร่มรื่นเขียวขจี ป่าชุมชนบ้านบุ่ง หมู่ที่ 6 ชาวบ้านได้ใช้ประโยชน์การเป็นป่าของชุมชนโดยกลายเป็นตลาดธรรมชาติ เป็นที่หาของป่ารวมกัน หาอาหารตามฤดูกาล อย่างเช่น เห็ด หน่อไม้ สมุนไพร แล้วยังมีการจัดสรรพื้นที่บางส่วนให้เป็นสถานที่ท่องเที่ยว เพื่อสร้างรายได้เสริมให้กับชุมชนอีกทางหนึ่ง
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2020/11/S__48922636-1024x576.jpg)
การเดินทางขึ้นไปเที่ยวชมพระอาทิตย์ขึ้นและทะเลหมอกภูค้อนั้น ชาวบ้านจะให้บริการโดยรถอีแต๊ก พาไต่ขึ้นไปยังจุดชมวิวเริ่มต้นที่บริเวณหน้าเทศบาลตำบลนาแห้ว ให้เวลาเดินทาง 20 นาที ขึ้นเขาก็ถึงจุดชมวิว ตามเส้นทางที่ชาวบ้านได้ไปช่วยกันสร้างขึ้น โดยเส้นทางจะผ่านสวนสับปะรด ไร่นาของชาวบ้านตลอดเส้นทาง สนใจหาที่พักและนำเที่ยวได้ที่ กลุ่มวิสาหกิจชุมชุนบ้านบุ้งค้อ โทร.095-6262547
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2020/11/S__48922626-1024x768.jpg)
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2020/11/S__48922641.jpg)