![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2023/06/2-1024x576.jpg)
เมื่อวันที่ 23 มิถุนายน 66 จากกรณีบ้านโนนฟากเลย ตำบลผาน้อย อำเภอวังสะพุง จังหวัดเลย ได้มีชาวบ้านร้อง จากกรณีสำนักชลประทานที่ 5 กรมชลประทาน ได้จัดงบประมาณก่อสร้างสถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้าแม่น้ำเลย และระบบท่อส่งน้ำเพื่อการเกษตร โดยใช้งบประมาณ 35 ล้านบาท แล้วเสร็จเมื่อปี 2564 ระบบท่อส่งน้ำยาว 4.7 กิโลเมตร พื้นที่การเกษตรที่ได้รับน้ำ 1,970 ไร่ เริ่มส่งน้ำได้ปี 2565 หลังจากสร้างเสร็จยังไม่มีการจ่ายน้ำ ไม่มีใครรับผิดชอบจ่ายค่าไฟฟ้าสูบน้ำ และค่าบำรุงรักษา สถานีสูบน้ำไร้การดูแล สายไฟฟ้า ท่อน้ำและอุปกรณ์ต่างๆ ถูกลักขโมยอย่างต่อเนื่อง ทั้งถูกลักตัดสายไฟ ท่อเชื่อมเหล็ก ทรุดโทรมลงทุกวัน
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2023/06/10-1024x576.jpg)
ล่าสุดนายสมยุทธ สวัสดี นายก อบต.ผาน้อย เผยว่า สถานีสูบน้ำของหมู่ที่ 9 บ้านโนนฟากเลย ตำบลผาน้อย อำเภอวังสะพุง ซึ่งทางกรมชลประทาน ได้ใช้งบประมาณในการก่อนสร้าง 35 ล้านบาท และได้มอบให้กับทาง อบต.ผาน้อย ในเดือน พฤจิกายน 2564 ต่อมาเดือน ธันวาคม เจ้าหน้าที่ของชลประทานได้มาทดสอบระบบได้ประมาณ 1 ชั่วโมง ตู้คอนโทรน ก็ได้เสียไม่ทำงาน ทางเจ้าหน้าที่เข้าทดสอบสอบบอกว่า ตู้เสีย จะมาติดตั้งใหม่ในวันพรุ่งนี้
จากวันนั้น จนถึงวันนี้ไม่มีใครติดต่อและมาติดตั้งแต่อย่างใด และหลังจากส่งงานแล้ว ทางกรมชลประทาน ยังไม่มีการแนะนำการใช้งานมาเลย รวมทั้งการตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำ ก็ยังไม่มีการตั้งกลุ่มอะไรมาเลย ซึ่งตนคิดว่า ที่ให้ ทาง อบต.มาดูแลต่อ ก็เพื่อที่จะได้ใช้ประโยชน์ของชุมชน แต่ความพร้อมยังไม่มี ทั้งการตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำ ตนจึงได้ให้กำนันผู้ใหญ่บ้าน ได้ตั้งกลุ่มขึ้นมา แต่ผู้ใหญ่บ้านพึ่งส่งมาเมื่อช่วงเดือนพฤษภาคม 66 ที่ผ่านมา
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2023/06/8-1-1024x576.jpg)
หลังจากชลประทานมอบให้ ก็ไม่การพูดคุย จะให้ทำต่อยังไง เครื่องก็ใช้ไม่ได้ ทาง อบต.ก็ไม่มีงบมาดูแล ตอนติดตั้งใหม่ๆ ก็มีการใช้ไฟฟ้าได้ระยะเวลา เพียง 6 เดือน ที่ได้ส่งมอบงานให้ มีค่าไฟฟ้า 13,000 บาท ทาง อบต.ยังติดค้างค่าไฟฟ้า ยังไม่รู้จะเอาเงินส่วนไหนจ่าย จากที่ยังไม่มีเจ้าหน้าที่เข้าไปดูแล เครื่องก็ยังใช้งานไม่ได้ ไฟฟ้าถูกตัด จึงเป็นโอกาสของขโมย มาลักอุปกรณ์ต่างๆ ของถูกขโมยไปเยอะ ทั้งหม้อแปลงไฟ สายไฟ เสียหายหมด
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2023/06/2-1-1024x576.jpg)
จากเป็นข่าวทางชลประทาน เข้ามาตรวจสอบ ว่าอุปกรณ์ชิ้นไหนหายไปบ้าง และจะได้ประสานงานไปทางกรม เพื่อจะได้หาอุปกรณ์มาซ่อมบำรุง และทาง อบต. จะได้ประสานไปยังท้องถิ่นจังหวัด เพื่อจะได้มาดูแลช่วยกัน ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายในเรื่องของเครื่องสูบน้ำ ต้องมีการตกลงกันว่าใช้จ่ายได้แบบไหนบ้าง ซึ่งกลุ่มผู้ใช้น้ำก็ยังไม่ชัดเจน ยังไม่มีประธาน ไม่มีคณะกรรมการ โดยตนก็พึ่งได้รับการเลือกตั้งให้มาเป็นนายก อบต.คนใหม่ ตนจะเร่งจะประสานทำงาน ร่วมกับชลประทานหาทางออกในเรื่องนี้ และจะดำเนินการให้เสร็จไม่เกินสิ้นเดือนนี้
![](http://www.matiloei.com/wp-content/uploads/2023/06/3-3-1024x576.jpg)